Òwe 4:1-27

  • Ẹ̀kọ́ ọlọgbọ́n tí bàbá kan kọ́ni (1-27)

    • Ju ohun gbogbo, ní ọgbọ́n (7)

    • Yẹra fún ọ̀nà burúkú (14, 15)

    • Ipa ọ̀nà àwọn olódodo ń mọ́lẹ̀ sí i (18)

    • “Dáàbò bo ọkàn rẹ” (23)

4  Ẹ̀yin ọmọ mi, ẹ fetí sí ìbáwí bàbá;+Ẹ fiyè sílẹ̀, kí ẹ lè ní òye,   Nítorí màá fún yín ní ìtọ́ni rere;Ẹ má ṣe pa ẹ̀kọ́* mi tì.+   Ọmọ gidi ni mo jẹ́ fún bàbá mi+Ìyá mi sì fẹ́ràn mi lọ́nà àrà ọ̀tọ̀.+   Bàbá mi kọ́ mi, ó sì sọ pé: “Kí àwọn ọ̀rọ̀ mi wà lọ́kàn rẹ digbí.+ Pa àwọn àṣẹ mi mọ́ kí o sì máa wà láàyè.+   Ní ọgbọ́n, ní òye.+ Má gbàgbé, má sì kúrò nínú ohun tí mo sọ.   Má pa á tì, yóò dáàbò bò ọ́. Nífẹ̀ẹ́ rẹ̀, yóò sì pa ọ́ mọ́.   Ọgbọ́n ni ohun tó ṣe pàtàkì* jù lọ,+ torí náà ní ọgbọ́n,Pẹ̀lú gbogbo ohun tí o sì ní, ní òye.+   Jẹ́ kó níyì gan-an lójú rẹ, yóò sì gbé ọ ga.+ Yóò bọlá fún ọ nítorí pé o gbá a mọ́ra.+   Yóò fi òdòdó ẹ̀yẹ tó fani mọ́ra sí ọ lórí;Yóò sì dé ọ ní adé ẹwà.” 10  Ọmọ mi, fetí sílẹ̀, kí o sì gba àwọn ọ̀rọ̀ mi,Ọdún tí o máa fi wà láàyè yóò sì pọ̀.+ 11  Màá kọ́ ọ ní ọ̀nà ọgbọ́n;+Màá darí rẹ ní ipa ọ̀nà òdodo.*+ 12  Nígbà tí o bá ń rìn, ẹsẹ̀ rẹ kò ní kọ́lẹ̀;Tí o bá sì ń sáré, o ò ní kọsẹ̀. 13  Di ìbáwí mú; má ṣe jẹ́ kó lọ.+ Pa á mọ́, nítorí òun ni ẹ̀mí rẹ.+ 14  Má ṣe gba ọ̀nà àwọn ẹni burúkú,Má sì rìn ní ọ̀nà àwọn ẹni ibi.+ 15  Yẹra fún un, má gba ibẹ̀ kọjá;+Má gbabẹ̀, máa bá tìẹ lọ.+ 16  Torí wọn ò lè sùn àfi tí wọ́n bá ṣe ohun tí kò dáa. Wọn kì í rí oorun sùn àfi tí wọ́n bá mú kí ẹnì kan ṣubú. 17  Oúnjẹ ìwà burúkú ni wọ́n fi ń bọ́ ara wọn,Wáìnì ìwà ipá ni wọ́n sì ń mu. 18  Àmọ́ ipa ọ̀nà àwọn olódodo dà bí ìmọ́lẹ̀ àárọ̀Tó ń mọ́lẹ̀ sí i títí di ọ̀sán gangan.+ 19  Ọ̀nà àwọn ẹni burúkú dà bí òkùnkùn;Wọn ò mọ ohun tó ń mú wọn kọsẹ̀. 20  Ọmọ mi, fetí sí àwọn ọ̀rọ̀ mi;Fetí sílẹ̀ dáadáa* sí àwọn ọ̀rọ̀ mi. 21  Máa fi wọ́n sọ́kàn;Jẹ́ kí wọ́n jinlẹ̀ lọ́kàn rẹ,+ 22  Nítorí ìyè ni wọ́n jẹ́ fún àwọn tó wá wọn rí+Wọ́n sì jẹ́ ìlera fún gbogbo ara* wọn. 23  Ju gbogbo ohun mìíràn tí ò ń dáàbò bò, dáàbò bo ọkàn rẹ,+Nítorí inú rẹ̀ ni àwọn ohun tó ń fúnni ní ìyè ti ń wá. 24  Mú èké ọ̀rọ̀ kúrò lọ́dọ̀ rẹ,+Sì jẹ́ kí ọ̀rọ̀ békebèke jìnnà sí ọ. 25  Ọ̀ọ́kán tààrà ni kí ojú rẹ máa wò,Bẹ́ẹ̀ ni, iwájú rẹ gan-an ni kí o tẹjú* mọ́.+ 26  Mú ọ̀nà tí ẹsẹ̀ rẹ ń gbà jọ̀lọ̀,*+Gbogbo ọ̀nà rẹ á sì lójú. 27  Má yà sí ọ̀tún tàbí sí òsì.+ Má fi ẹsẹ̀ rẹ lé ọ̀nà búburú.

Àlàyé Ìsàlẹ̀ Ìwé

Tàbí “òfin.”
Tàbí “ṣe kókó.”
Tàbí “ìdúróṣinṣin.”
Ní Héb., “Dẹ etí rẹ.”
Ní Héb., “ẹran ara.”
Tàbí “ranjú.”
Tàbí kó jẹ́, “Fara balẹ̀ kíyè sí ọ̀nà tí ẹsẹ̀ rẹ ń gbà.”